ಉಬುಂಟು ೧೨.೦೪ – ಬದಲಾವಣೆಗಳೇಕೆ?

ಸುದ್ದಿ | 0 comments

Written By Omshivaprakash H L

November 20, 2011

ಉಬುಂಟು ೧೧.೧೦ ಈಗಾಗಲೇ ನಮ್ಮಲ್ಲನೇಕರ ಲ್ಯಾಪ್ಟಾಪ್ ಮತ್ತು ಡೆಸ್ಕ್ಟಾಪ್ ಗಳನ್ನೇರಿರಬಹುದು. ಹಿಂದಿನ ಉಬುಂಟುಗಳಿಗಿಂದ ಇದರಲ್ಲಿ ಭಿನ್ನವಾಗಿದ್ದದ್ದು ಉಬುಂಟು ಯುನಿಟಿ ಡೆಸ್ಕ್ಟಾಪ್ ಮತ್ತು ಜಿನೋಮ್ -೩ ನ ಹೊಸ ಆವೃತ್ತಿ . ಇದರಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಓದಲಿಕ್ಕೆ ನಾವೇನೂ ಮಾಡಬೇಕಿಲ್ಲ. ಇನ್ಟಾಲ್ ಆದ ತಕ್ಷಣದಿಂದಲೇ ಕನ್ನಡ ಓದಲಿಕ್ಕೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬಹುದು. ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಟೈಪಿಸಲಿಕ್ಕೆ ಐ-ಬಸ್ ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಿಕೊಂಡರಾಯ್ತು. Settings -> System Settings -> Language Support ಅಥವಾ ವಿಂಡೋಸ್ ಕೀ ಪ್ರೆಸ್ ಮಾಡಿ ಯುನಿಟಿಯ ಸರ್ಚ್ ನಲ್ಲಿ Language Support ಟೈಪಿಸಿದರಾಯ್ತು. ಲ್ಯಾಂಗ್ವೇಜ್ ಸಪೋರ್ಟ್ ನಲ್ಲಿ ibus ಅನ್ನು “Keyboard Input Method System” ಆಗಿ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ibus-m17n ತಂತ್ರಾಂಶವನ್ನು ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ನಂತರ ಐ-ಬಸ್ ನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡದ ಕೀ-ಬೋರ್ಡ್ ಲೇಔಟ್ ಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಿಕೊಂಡರಾಯ್ತು. ಕನ್ನಡ ಟೈಪಿಸಲಿಕ್ಕೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬಹುದು.

ನೆನಪಿರಲಿ:- ಸಿನ್ಯಾಪ್ಟೆಕ್ ಬದಲಿಗೆ ಈಗ ಉಬುಂಟು ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಸೆಂಟರ್ ಇದೆ. ಸಿನ್ಯಾಪ್ಟೆಕ್ ನಿಮಗೆ ಬೇಕಿದ್ದರೆ ಅದನ್ನು ಇನ್ಸ್ಟಾಲ್ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಈಗ ಮುಂಬರುವ ಉಬುಂಟುವಿನಲ್ಲಿ ಆಗಲಿರುವ ಕೆಲವು ಮುಖ್ಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ನೋಡೋಣ.

ಇತ್ತೀಚಿನವರೆಗೂ ನೊಡಿದ (ಕಳೆದ ಎರಡು- ಮೂರು ಆವೃತ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ) ಬ್ಯಾನ್‌ಶೀ ಮ್ಯೂಸಿಕ್ ಪ್ಲೇಯರ್ ಅನ್ನು ರಿಥಮ್ ಬಾಕ್ಸ್ ಹೊರದಬ್ಬಲಿದೆ. ಹಾಗು ನೋಟ್ಸ್ ಬರೆಯಲಿಕ್ಕಿದ್ದ ಟಾಮ್ ‌ಬಾಯ್ ತಂತ್ರಾಂಶವನ್ನೂ ಕೂಡ ಕೈ-ಬಿಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಇದಕ್ಕೆ ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣ, ಈ ಎರಡೂ ತಂತ್ರಾಂಶಗಳು ಮೂಲತ: Mono ಲೈಬ್ರರಿಗಳಿಂದ ಕೆಲಸ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ. ಉಬುಂಟು ಸಿ.ಡಿ ಜೊತೆ ಬರುವ ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ತಂತ್ರಾಂಶಗಳು Mono ಬಳಸದೆ ಕೆಲಸ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ಎರಡು ತಂತ್ರಾಂಶಗಳ ಜೊತೆ ಮೊನೋ ಲೈಬ್ರರಿಯನ್ನು ತೆಗೆದು ಹಾಕುವುದರಿಂದ ಸಿ.ಡಿ ಜೊತೆಗೆ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಉತ್ತಮ ತಂತ್ರಾಂಶಗಳನ್ನು ಜನರಿಗೆ ಪಸರಿಸುವಲ್ಲಿ ಸಹಾಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಉಬುಂಟು ಅಭಿವೃದ್ದಿ ತಂಡದ ಅಭಿಪ್ರಾಯ.

ಉಬುಂಟು ತಂಡ ಪ್ರತಿ ಬಾರಿಯೂ ಹೀಗೆ ಒಂದಿಲ್ಲಾ ಒಂದು ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ತನ್ನ ಆವೃತ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಲೇ ಇರುವುದು ಕೆಲವರಿಗೆ ಬೇಜಾರು ತರಿಸಿದರೂ, ಕಾಲಕಾಲಕ್ಕೆ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮತ್ತು ಸದೃಡ ತಂತ್ರಾಂಶಗಳನ್ನು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಹಿತವಾಗುವ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ದಿ ಪಡಿಸುವ ಯೋಜನೆ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಉಬುಂಟು ಇನ್ನೂ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದರಲ್ಲಿ ಸಂದೇಹವಿಲ್ಲ. ಮುಕ್ತ ಹಾಗೂ ಸ್ವತಂತ್ರ ತಂತ್ರಾಂಶಗಳ ಅಭಿವೃದ್ದಿ ಯೋಜನೆಗಳು ಸಮುದಾಯದ ಜೊತೆಗೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತಾ ಬರುವುದರಿಂದ ಕೆಲವು ತಂತ್ರಾಂಶಗಳ ಅಭಿವೃದ್ದಿಯ ಕಾಲಘಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಏರುಪೇರುಗಳಾಗುವುದುಂಟು. ಇವುಗಳೂ ಕೂಡ ಉಬುಂಟುವಿನಂತಹ ಯೋಜನೆಗಳ ಏರು ಪೇರಿಗೂ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತವೆ. ಜೊತೆಗೆ ಯೋಜನೆಯ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು, ಸಮುದಾಯದ ಸದಸ್ಯರುಗಳೂ ಕೂಡ ಇಂತಹ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಗೆ ಮುನ್ನುಡಿ ಇಡುತ್ತಾರೆ. ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ತಂಟೆ ತಕರಾರು ಇಲ್ಲದೆ ಒಳ್ಳೆಯ ತಂತ್ರಾಂಶ ಬೇಕಿರುವುದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಬಳಕೆದಾರನಿಗೆ.

ಲಿನಕ್ಸಾಯಣದ ಎಲ್ಲ ಲೇಖನಗಳು ಕ್ರಿಯೇಟಿವ್ ಕಾಮನ್ಸ್ ನ ಪರವಾನಿಗಿಯಿಂದ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ. ಈ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಇತರರೊಡನೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವಾಗ, ಲಿನಕ್ಸಾಯಣದ ಹೆಸರು ಮತ್ತು ವೆಬ್ ಸೈಟ್ ವಿಳಾಸ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಮರೆಯದಿರಿ. ವಾಣಿಜ್ಯ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗೆ ಬಳಸುವ ಮುನ್ನ ನಮ್ಮ ಅನುಮತಿ ಪಡೆಯತಕ್ಕದ್ದು.

ಹಂಚಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ

ಲಿನಕ್ಸಾಯಣದ ಎಲ್ಲ ಲೇಖನಗಳು ಕ್ರಿಯೇಟಿವ್ ಕಾಮನ್ಸ್ ನ ಪರವಾನಿಗಿಯಿಂದ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ. ಈ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಇತರರೊಡನೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವಾಗ, ಲಿನಕ್ಸಾಯಣದ ಹೆಸರು ಮತ್ತು ವೆಬ್ ಸೈಟ್ ವಿಳಾಸ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಮರೆಯದಿರಿ. ವಾಣಿಜ್ಯ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗೆ ಬಳಸುವ ಮುನ್ನ ನಮ್ಮ ಅನುಮತಿ ಪಡೆಯತಕ್ಕದ್ದು.

ಇತಿಹಾಸದ ಪುಟಗಳಿಂದ

Related Articles

Related

ಕನ್ನಡ ವಿಕಿಪೀಡಿಯದಲ್ಲೀಗ ವಿಷಯ ಅನುವಾದಕ (ContentTranslator) ಲಭ್ಯ

ಕನ್ನಡ ವಿಕಿಪೀಡಿಯಕ್ಕೆ (https://kn.wikipedia.org) ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಿ ಎಂದಾಗ ತಕ್ಷಣ ಯಾವ ವಿಷಯ ಸೇರಿಸಬಹುದು ಜೊತೆಗೆ ಹೇಗೆ ಸಾಧ್ಯ ಎನ್ನುವ ಪ್ರಶ್ನೆ ಸಾಮಾನ್ಯ. ಈಗಾಗಲೇ ಕನ್ನಡಲ್ಲೇ ಲಭ್ಯವಾಗಿಸಿರುವ ವಿಕಿ ಸಂಪಾದನೆಯ ಮಾಹಿತಿ, ವಿಡಿಯೋ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಿದಾಗ ಕೂಡ ನಮ್ಮಿಂದ ಇದು ಸಾಧವೇ ಎನ್ನುವ ಪ್ರಶ್ನೆಯೊಂದಿಗೆ...

read more

ಕನ್ನಡ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಹುಡುಕಿ ಬನ್ನಿ – ಸಮೂಹ ಸಂಚಯ

ಕನ್ನಡ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಇಂಟರ್ನೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ವಿಕಿಪೀಡಿಯದಲ್ಲಿ ಹುಡುಕುವಂತೆ ಮಾಡಲು ಹೊರಟಿರುವ ಸಮೂಹ ಸಂಚಯ - ಓಸ್ಮಾನಿಯ ಯುನಿವರ್ಸಿಟಿಯ ಡಿಜಿಟಲ್ ಲೈಬ್ರರಿಯಲ್ಲಿರುವ ಕನ್ನಡ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಹೆಸರು, ಲೇಖಕರು ಹಾಗೂ ಪ್ರಕಾಶಕರ ಹೆಸರನ್ನು ಕಂಗ್ಲೀಷ್‌ನಿಂದ ಕನ್ನಡೀಕರಿಸುತ್ತಿದೆ. ೫೦೦೦ದಷ್ಟು ಪುಟಗಳನ್ನು...

read more

ನಿರಂಜನರ ಕೃತಿಗಳು CC-BY-SA 4.0 ಪರವಾನಗಿಯೊಂದಿಗೆ ಮರುಪ್ರಕಟಗೊಳ್ಳಲಿವೆ

ಕನ್ನಡ ರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಿರಂಜನರ ಬಹುಪಾಲು ಕೃತಿಗಳು CC-BY-SA 4.0 ಪರವಾನಗಿಯೊಂದಿಗೆ ಮರುಪ್ರಕಟಗೊಳ್ಳಲಿವೆಯೆಂದು ಸಿಐಎಸ್-ಎ೨ಕೆಯ ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಕನ್ನಡ ವಿಕಿಪೀಡಿಯ ಬಳಗವು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಹರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ನಿರಂಜನ (೧೯೨೪-೧೯೯೨) ,  ಇದು ಕುಳಕುಂದ ಶಿವರಾವ್ ಅವರ ಲೇಖನಾಮ. ಇವರು ೨೦ನೇ ಶತಮಾನದ ಪ್ರಮುಖ ಲೇಖಕ ಮತ್ತು...

read more