ದೇವಕಣ – ಹಿಗ್ಸ್ ಬೋಸನ್ ಗೂ ಬೇಕಿತ್ತು ಗ್ನು/ಲಿನಕ್ಸ್

by | Jul 11, 2012 | ತಂತ್ರಾಂಶಗಳು, ನಿಮಗಿದು ತಿಳಿದಿದೆಯೇ?, ವಿಶೇಷ, ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ, ಸುದ್ದಿ | 0 comments

CERN ನ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಜಿನೀವಾದಲ್ಲಿ Higgs boson (ದೇವಕಣ) ಇರುವಿಕೆಯನ್ನು ದೃಡಪಡಿಸಿದ್ದನ್ನೂ, ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಹತ್ತು ಹಲವಾರು ಲೇಖನಗಳ ಮೂಲಕ ಓದಿರುತ್ತೀರಿ. ವಿಶ್ವದ ಸೃಷ್ಟಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಬೆಳಕು ಚೆಲ್ಲುವಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರಯೋಗ ಬಹುಮುಖ್ಯದ್ದು ಎನ್ನಬಹುದು.
“ಬಿಗ್‌ಬ್ಯಾಂಗ್ ಸ್ಪೋಟದ ನಂತರ ವಿಶ್ವದ ಉಗಮಕ್ಕೆ ಮೂಲ ಕಾರಣವಾದ ಅಣುಗಳಿಗೆ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ರೂಪ, ಆಕಾರ ಮತ್ತು ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯನ್ನು ನೀಡಿದ್ದೇ ಈ ದೇವಕಣಗಳು” ಎನ್ನುವ ಭೌತವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ  ತರ್ಕವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ನೆಡೆದ ಶತಕೋಟಿ ವೆಚ್ಚದ ಪ್ರಯೋಗ, ಶತಮಾನದ ಬೃಹತ್ ಯೋಜನೆ ಇದಾಗಿತ್ತು.

ಈ ಪ್ರಯೋಗಕ್ಕೆ ಸತ್ಯೇಂದ್ರನಾಥ ಬೋಸ್ ಅವರ ‘ಸಾಪೇಕ್ಷ ಸಿದ್ದಾಂತ’ ಜೊತೆಗೆ ಇತರೆ ಭಾರತೀಯರ ಕೊಡುಗೆ ಬಗ್ಗೆ ಕೂಡ ನಿಮಗೆ ಈಗಾಗಲೇ ತಿಳಿದಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತ, ಲಿನಕ್ಸಾಯಣದಲ್ಲಿ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆಯುತ್ತಿರುವ ವಿಷಯವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸುತ್ತೇನೆ.  ಈ ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡಿ :

ಹೌದು, ಇದು CERN  ಬಳಸುತ್ತಿರುವ ಗ್ನು/ಲಿನಕ್ಸ್ ಆವೃತ್ತಿಯ ಗ್ರಬ್ ಬೂಟ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್‌ನ ಚಿತ್ರ.  Reddit ನಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರಯೋಗದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ ಭೌತವಿಜ್ಞಾನಿಯವರು ಲಿನಕ್ಸ್ ಬಳಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆದಿರುವುದನ್ನು ನೀವೇ ಓದಿ ನೋಡಿ.
ಅವರ ಹೇಳಿಕೆಯ ಒಂದು ಭಾಗ ಹೀಗಿದೆ:

I don’t see any CERN related things here, so I want to mention how Linux (specifically, Scientific Linux and Ubuntu) had a vital role in the discovery of the new boson at CERN. We use it every day in our analyses, together with hosts of open software, such as ROOT, and it plays a major role in the running of our networks of computers (in the grid etc.) used for the intensive work in our calculations.

Yesterday’s extremely important discovery has given us new information about how reality works at a very fundamental level and this is one physicist throwing Linux some love.

‘ಸೈಂಟಿಫಿಕ್ ಲಿನಕ್ಸ್’ ಅನ್ನು ದಿನನಿತ್ಯದ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಗೆ ಸರ್ನ್ ಬಳಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಇದನ್ನು ಧೃಡಪಡಿಸುವುದಕ್ಕೆಂದೇ ಸರ್ನ್‌ ಲಿನಕ್ಸ್‌ಗೆಂದೇ ತೆರೆದಿರುವ ಬಳಕೆದಾರರ ಅಂತರ್ಜಾಲ ತಾಣ https://linux.web.cern.ch/linux/ ಇಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ.

ಗ್ನು/ಲಿನಕ್ಸ್‌ನ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆ, ಸದೃಡತೆ, ಸುರಕ್ಷತೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಂದ ಇಂತಹ ದೊಡ್ಡದೊಂದು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಭದ್ರಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿರುವುದರಲ್ಲಿ ಆಶ್ಚರ್ಯವಿಲ್ಲ. ಇದೇ ರೀತಿ ಸರ್ನ್ ಬಳಸುತ್ತಿರುವ DRUPAL CMS, ಮತ್ತು ಇತರೆ ಫ್ರೀ & ಓಪನ್ ಸೋರ್ಸ್ (ಮುಕ್ತ ಹಾಗೂ ಸ್ವತಂತ್ರ ತಂತ್ರಾಂಶ) ಗಳ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ನೋಡಿ – https://root.cern.ch/drupal .

ಉಬುಂಟುವನ್ನು ಕೂಡ ಇಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗಿದೆ. https://sourceforge.net/projects/cernrootdebs & https://github.com/ubuntu-cern ಕೊಂಡಿಗಳನ್ನು ಒಮ್ಮೆ ನೋಡಿ.

ಅಂತೂ ಗ್ನು/ಲಿನಕ್ಸ್‌ಗೆ ಇದರಿಂದ ತನ್ನ ಮುಡಿಗೆ ಮತ್ತೊಂದು ಗರಿಯನ್ನು ಏರಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.

ಚಿತ್ರಕೃಪೆ: ಸರ್ನ್

ಜಾಹೀರಾತು Divi WordPress Theme

ಲಿನಕ್ಸಾಯಣದ ಎಲ್ಲ ಲೇಖನಗಳು ಕ್ರಿಯೇಟಿವ್ ಕಾಮನ್ಸ್ ನ ಪರವಾನಿಗಿಯಿಂದ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ. ಈ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಇತರರೊಡನೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವಾಗ, ಲಿನಕ್ಸಾಯಣದ ಹೆಸರು ಮತ್ತು ವೆಬ್ ಸೈಟ್ ವಿಳಾಸ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಮರೆಯದಿರಿ. ವಾಣಿಜ್ಯ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗೆ ಬಳಸುವ ಮುನ್ನ ನಮ್ಮ ಅನುಮತಿ ಪಡೆಯತಕ್ಕದ್ದು.

ಹಂಚಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ

ಲಿನಕ್ಸಾಯಣದ ಎಲ್ಲ ಲೇಖನಗಳು ಕ್ರಿಯೇಟಿವ್ ಕಾಮನ್ಸ್ ನ ಪರವಾನಿಗಿಯಿಂದ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ. ಈ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಇತರರೊಡನೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವಾಗ, ಲಿನಕ್ಸಾಯಣದ ಹೆಸರು ಮತ್ತು ವೆಬ್ ಸೈಟ್ ವಿಳಾಸ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಮರೆಯದಿರಿ. ವಾಣಿಜ್ಯ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗೆ ಬಳಸುವ ಮುನ್ನ ನಮ್ಮ ಅನುಮತಿ ಪಡೆಯತಕ್ಕದ್ದು.

Share This